ชุมชนอ่าวช่อ ต.อ่าวใหญ่ อ.เมือง จ.ตราด ร่วมมือร่วมใจกันจัดกิจกรรม big cleaning day โดยเป็นกิจกรรมการเก็บขยะที่ตกค้างในชุมชนชายฝั่ง
โดยกิจกรรมดังกล่าวก็มีจากหลายภาคส่วนมาร่วมในการจัดกิจกรรมในครั้งนี้ อาทิ เช่น อสม รพสต องค์การบริหารส่วนตำบลอ่าวใหญ่ โรงเรียนวัดอ่าวช่อ รวมทั้งมูลนิธิเพื่อการพัฒนาที่ยั่งยืน ได้มาเป็นส่วนหนึ่งในการดำเนินกิจกรรม เพื่อให้เกิดการจัดการขยะอย่างมีส่วนร่วม
จำนวขยะตกค้างที่เก็บได้วันนี้ รวมทั้งหมด 378 กิโลกรัม
โดยขยะทั่วไปส่วนใหญ่เป็นถุงพลาสติก โฟม เสื้อผ้า ถ้วย ช้อนพลาสติก และขยะรีไซเคิล เป็นขวดพลาสติก ขวดแก้วเป็นหลัก
นอกเหนือจากนี้ได้ต่อยอดจากกิจกรรมดังกล่าว โดยการวางแผนการทำงานเรื่องการจัดการขยะร่วมกับองค์การบริหารส่วนตำบลอ่าวใหญ่ เพื่อให้ชุมชนชายฝั่งเกิดความตระหนักถึงผลกระทบที่เกิดจากขยะ และให้ชุมชนได้ลุกขึ้นมาจัดการขยะด้วยตนเอง
![](https://sdfthai.org/wp-content/uploads/2024/03/429772100_817664203719339_8997057748774283240_n-1024x767.jpg)
![](https://sdfthai.org/wp-content/uploads/2024/03/429772100_817664203719339_8997057748774283240_n-1024x767.jpg)
![](https://sdfthai.org/wp-content/uploads/2024/03/429666713_817664073719352_2789039623262668569_n-1024x767.jpg)
![](https://sdfthai.org/wp-content/uploads/2024/03/429666713_817664073719352_2789039623262668569_n-1024x767.jpg)
![](https://sdfthai.org/wp-content/uploads/2024/03/429860859_817664060386020_4741875627403403292_n-1024x767.jpg)
![](https://sdfthai.org/wp-content/uploads/2024/03/429860859_817664060386020_4741875627403403292_n-1024x767.jpg)
![](https://sdfthai.org/wp-content/uploads/2024/03/429765322_817664030386023_3245946110811002025_n-1024x767.jpg)
![](https://sdfthai.org/wp-content/uploads/2024/03/429765322_817664030386023_3245946110811002025_n-1024x767.jpg)
![](https://sdfthai.org/wp-content/uploads/2024/03/429746384_817664197052673_2395602493667936298_n-1024x767.jpg)
![](https://sdfthai.org/wp-content/uploads/2024/03/429746384_817664197052673_2395602493667936298_n-1024x767.jpg)
![](https://sdfthai.org/wp-content/uploads/2024/03/429790494_817664117052681_8354459640801349104_n-1024x767.jpg)
![](https://sdfthai.org/wp-content/uploads/2024/03/429790494_817664117052681_8354459640801349104_n-1024x767.jpg)
![](https://sdfthai.org/wp-content/uploads/2024/03/429813204_817664100386016_7467947720528306717_n-1024x767.jpg)
![](https://sdfthai.org/wp-content/uploads/2024/03/429813204_817664100386016_7467947720528306717_n-1024x767.jpg)
![](https://sdfthai.org/wp-content/uploads/2024/03/429657975_817664167052676_8620281132338408016_n-1024x767.jpg)
![](https://sdfthai.org/wp-content/uploads/2024/03/429657975_817664167052676_8620281132338408016_n-1024x767.jpg)
![](https://sdfthai.org/wp-content/uploads/2024/03/429803949_817664040386022_2611853560229975562_n-1024x767.jpg)
![](https://sdfthai.org/wp-content/uploads/2024/03/429803949_817664040386022_2611853560229975562_n-1024x767.jpg)
![](https://sdfthai.org/wp-content/uploads/2024/03/429823725_817664200386006_6756917254341729883_n.jpg)
![](https://sdfthai.org/wp-content/uploads/2024/03/429823725_817664200386006_6756917254341729883_n.jpg)